Việc “bùng” nợ VayVND không phải là giải pháp và tiềm ẩn nhiều hậu quả nghiêm trọng, ảnh hưởng đến cả khía cạnh pháp lý, uy tín và sức khỏe của bạn.
Về mặt pháp lý:
- Bị khởi kiện ra tòa án: VayVND có thể khởi kiện bạn ra tòa án để đòi lại khoản vay cùng các khoản phí liên quan. Nếu thua kiện, bạn sẽ phải chịu trách nhiệm thi hành án theo tòa án, bao gồm việc thanh toán toàn bộ số tiền vay và có thể bị kê biên tài sản để thi hành án.
- Bị xử phạt hành chính: Theo quy định của pháp luật Việt Nam, hành vi “bùng” nợ có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền lên đến 10 triệu đồng.
- Bị ảnh hưởng đến lịch sử tín dụng: Khi bạn không thanh toán khoản vay VayVND đúng hạn, thông tin này sẽ được ghi nhận vào Báo cáo tín dụng của bạn. Việc này có thể khiến bạn gặp khó khăn trong việc vay vốn ngân hàng hoặc các tổ chức tín dụng khác trong tương lai.
Về mặt uy tín:
- Mất uy tín với VayVND: Khi bạn “bùng” nợ, bạn sẽ bị mất uy tín với VayVND và có thể sẽ không được sử dụng dịch vụ vay tiền của họ trong tương lai.
- Mất uy tín với gia đình, bạn bè và cộng đồng: Khi bạn “bùng” nợ, bạn có thể sẽ mất uy tín với gia đình, bạn bè và cộng đồng. Việc này có thể ảnh hưởng đến các mối quan hệ cá nhân và công việc của bạn.
Về mặt sức khỏe:
- Căng thẳng, lo âu: Việc “bùng” nợ có thể khiến bạn phải đối mặt với nhiều áp lực từ phía VayVND, các công ty đòi nợ và thậm chí là pháp luật. Điều này có thể dẫn đến căng thẳng, lo âu và ảnh hưởng đến sức khỏe tinh thần của bạn.
- Mất ngủ: Căng thẳng và lo âu do “bùng” nợ có thể khiến bạn gặp khó khăn trong việc ngủ ngon giấc, ảnh hưởng đến sức khỏe thể chất của bạn.